Danh sách Giám mục đương nhiệm các Giáo phận tại Việt Nam mới nhất

I. GIÁO TỈNH HÀ NỘI

Tổng Giáo phận HÀ NỘI

  • Đức TGM Giuse Vũ Văn Thiên
  • Sinh tại Kẻ Sặt ngày 26/10/1960
  • Gia nhập Đại chủng viện Hà Nội ngày 23/09/1982
  • Thụ phong Linh mục tại Hải Phòng ngày 24/01/1988
  • Du học Paris (Pháp) từ năm 1996 đến 2000
  • Toà Thánh Bổ nhiệm làm Giám mục Hải Phòng ngày 26/11/2002
  • Tấn phong Giám mục tại Hải Phòng ngày 02/01/2003
  • Khẩu hiệu Giám mục: "Phục vụ trong niềm vui và hy vọng"
  • Toà Thánh bổ nhiệm làm Tổng Giám mục Tổng giáo phận Hà Nội ngày 17/11/2018
  • Chính thức nhận Tổng Giáo phận Hà Nội ngày 18/12/2018


Giáo phận Bắc Ninh

  • Giám mục Chính toà Cosma Hoàng Văn Đạt
  • Sinh: 20/7/1947
  • Quê quán: Hà Nội
  • Thụ phong Linh Mục: 5/6/1976
  • Giám mục Chính toà Bắc Ninh: 4/8/2008
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Tình thương và sự sống”


Giáo phận Bùi Chu

  • Giám mục Chính toà Tôma Vũ Đình Hiệu
  • Sinh: 30/10/1954
  • Quê quán: Nam Định
  • Thụ phong Linh Mục: 25/1/1999
  • Giám mục Phụ tá Xuân Lộc: 25/7/2009
  • Giám mục phó Bùi Chu: 24/12/2012
  • Giám mục Chính toà Bùi Chu: 17/8/2013
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Ngài yêu họ đến cùng”


Giáo phận Hải Phòng

  • Giám mục Giám quản Giuse Vũ Văn Thiên
  • Sinh: 26/10/1960
  • Quê quán: Hải Dương
  • Thụ phong Linh Mục: 24/1/1988
  • Giám mục Chính toà Hải Phòng: 26/11/2002
  • Khẩu hiệu Giám mục: "Phục vụ trong niềm vui và hy vọng"


Giáo phận Hưng Hóa

  • Giám mục Chính toà Gioan Maria Vũ Tất
  • Sinh: 10/3/1944
  • Quê quán: Hà Sơn Bình (nay thuộc Hà Nội)
  • Thụ phong Linh Mục: 1/4/1987
  • Giám mục Phụ tá Hưng Hoá: 29/3/2010
  • Giám mục Chính toà Hưng Hoá: 1/3/2011
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Sự thật trong yêu thương”


Giáo phận Lạng Sơn - Cao Bằng

  • Giám mục Chính toà Giuse Châu Ngọc Tri
  • Sinh: 12/9/1956
  • Quê quán: Quảng Nam
  • Thụ phong Linh Mục: 21/11/1989
  • Giám mục Chính toà Đà Nẵng: 13/5/2006
  • Giám mục Chính toà Lạng Sơn - Cao Bằng: 12/3/2016
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Trời mới đất mới”


Giáo phận Phát Diệm

  • Giám mục Chính toà Giuse Nguyễn Năng
  • Sinh: 24/11/1953
  • Quê quán: Ninh Bình
  • Thụ phong Linh Mục: 6/6/1990
  • Giám mục Chính toà Phát Diệm: 25/7/2009
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Hiệp thông và phục vụ”


Giáo phận Thái Bình

  • Giám mục Chính toà Phêrô Nguyễn Văn Đệ
  • Sinh: 15/1/1946
  • Quê quán: Quảng Trị
  • Thụ phong Linh Mục: 17/12/1973
  • Giám mục Phụ tá Bùi Chu: 29/11/2005
  • Giám mục Chính toà Thái Bình: 25/7/2009
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Hãy cho tôi các linh hồn”


Giáo phận Thanh Hóa

  • Giám mục Chính toà Giuse Nguyễn Đức Cường
  • Sinh: 14/10/1953
  • Quê quán: Thanh Hoá
  • Giám mục Chính toà Thanh Hoá: 25/04/2018
  • Khẩu hiệu Giám mục: "Hãy ra chỗ nước sâu mà thả lưới"


Giáo phận Vinh

  • Giám mục Chính toà Anphong Nguyễn Hữu Long
  • Sinh ngày 25 tháng 01 năm 1953 tại Hà Nội
  • Ngày 27-12-1990: Thụ phong Linh Mục
  • Giám mục Chính toà Vinh: 22/12/2018
  • Khẩu hiệu Giám mục: "Mang Vào Mình Mùi Chiên"


Giáo phận Hà Tĩnh

  • Giám mục Chính toà Phaolô Nguyễn Thái Hợp
  • Sinh: 2/2/1945
  • Quê quán: Nghệ An
  • Thụ phong Linh Mục: 8/8/1972
  • Giám mục Chính toà Hà Tĩnh: 22/12/2018
  • Khẩu hiệu Giám mục: "Sự Thật và Tình Yêu"


II. GIÁO TỈNH HUẾ

Tổng Giáo phận HUẾ

  • Tổng Giám mục Chính toà Giuse Nguyễn Chí Linh
  • Sinh: 22/11/1949
  • Quê quán: Thanh Hoá
  • Thụ phong Linh Mục: 20/12/1992
  • Giám mục Chính toà Thanh Hoá: 12/6/2004
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Xin cho họ nên một”


Giáo phận Ban Mê Thuột

  • Giám mục Chính toà Vinh Sơn Nguyễn Văn Bản
  • Sinh: 25/11/1956
  • Quê quán: Phú Yên
  • Thụ phong Linh Mục: 16/9/1993
  • Giám mục Chính toà Ban Mê Thuột: 21/2/2009
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Hãy bước theo thần khí”


Giáo phận Đà Nẵng

  • Giám mục Chính toà Giuse Đặng Đức Ngân
  • Sinh: 16/6/1957
  • Quê quán: Hà Nội
  • Thụ phong Linh Mục: 8/12/1987
  • Giám mục Chính toà Lạng Sơn – Cao Bằng: 12/10/2007
  • Giám mục Chính toà Đà Nẵng: 12/3/2016
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Đến với muôn dân”


Giáo phận Nha Trang

  • Giám mục Chính toà Giuse Võ Đức Minh
  • Sinh: 10/9/1944
  • Quê quán: Quảng Bình
  • Thụ phong Linh Mục: 24/4/1971
  • Giám mục Phó Nha Trang: 8/11/2005
  • Giám mục Chính toà Nha Trang: 4/12/2009
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Ngài đã yêu thương họ đến cùng”


Giáo phận Kontum

  • Giám mục Chính toà  Aloisiô Nguyễn Hùng Vị
  • Sinh: 15/08/1952
  • Quê quán:  Hà Nội
  • Thụ phong Linh Mục: 07/04/1990
  • Giám mục Chính toà Kon Tum: 07/10/2015
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Lòng mến trong Sự thật”


Giáo phận Qui Nhơn

  • Giám mục Chính toà Mátthêu Nguyễn Văn Khôi
  • Sinh: 13/10/1951
  • Quê quán: Bình Định
  • Thụ phong Linh Mục: 10/5/1989
  • Giám mục Phó Qui Nhơn: 31/12/2009
  • Giám mục Chính toà Qui Nhơn: 30/6/2012
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Tình yêu Đức Kitô thúc bách tôi”


III. GIÁO TỈNH SÀI GÒN

Tổng Giáo phận Sài Gòn

  • Giám mục Giám quản Giuse Đỗ Mạnh Hùng
  • Sinh: 15/09/1957
  • Quê quán: Sài Gòn
  • Thụ phong Linh Mục: 30/08/1990
  • Giám mục Phụ tá Sài Gòn: 25/06/2016
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Hợp nhất trong Đức Tin"


Giáo phận Bà Rịa

  • Giám mục Chính tòa Emmanuel Nguyễn Hồng Sơn
  • Đức cha sinh ngày 02.01.1952 tại Biên Hoà
  • Thụ phong linh mục tại nhà thờ Giáo xứ Văn Hải, Giáo phận Xuân Lộc ngày 31.12.1980
  • Ngài là Tổng Đại Diện Giáo phận Bà Rịa từ năm 2011
  • Giám mục phó Giáo phận Bà Rịa ngày 28.11.2015
  • Giám mục Chính tòa Giáo phận Bà Rịa từ ngày 06.05.2017


Giáo phận Cần Thơ

  • Giám mục Chính tòa Stêphanô Tri Bửu Thiên
  • Sinh: 15/2/1950
  • Quê quán: Sóc Trăng
  • Thụ phong Linh Mục: 22/7/1987
  • Giám mục Phó Cần Thơ: 26/11/2002
  • Giám mục Chính toà Cần Thơ: 17/10/2010
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Đến với muôn dân”


Giáo phận Đà Lạt

  • Giám mục Chính tòa Antôn Vũ Huy Chương
  • Sinh: 14/9/1944
  • Quê quán: Hà Tây (nay Hà Nội)
  • Thụ phong Linh Mục: 18/12/1971
  • Giám mục Chính toà Hưng Hoá: 5/8/2003
  • Giám mục Chính toà Đà Lạt: 1/3/2011
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Xin vâng”


Giáo phận Long Xuyên

  • Giám mục Chính tòa Giuse Trần Văn Toản
  • Sinh: 07/04/1955
  • Quê quán: Quảng Nam
  • Thụ phong Linh Mục: 16/10/1992
  • Giám mục Phụ tá GP Long Xuyên: 05/04/2014
  • Giám mục Chính toà Long Xuyên: 23/02/2019
  • Khẩu hiệu Giám mục: Vinh dự của tôi là thập giá Đức Kitô


Giáo phận Mỹ Tho

  • Giám mục Chính tòa Phêrô Nguyễn Văn Khảm
  • Sinh: 2/10/1952
  • Quê quán: Hà Nội
  • Thụ phong Linh Mục: 30/8/1980
  • Giám mục Phụ tá Sài Gòn: 15/10/2008
  • Giám mục Chính toà Mỹ Tho: 26/7/2014
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Hãy theo thầy”


Giáo phận Phan Thiết

  • Giám mục Tôma NGUYỄN VĂN TRÂM
  • Sinh: 09/01/1942 tại Bà Rịa
  • Thụ phong linh mục: 01/5/1969 tại Bà Rịa
  • Tấn phong Giám mục: 07/5/1992 tại Xuân Lộc
  • Giám mục Phụ tá Giáo phận Xuân Lộc: 1992-2005
  • Giám mục Chính Tòa Tiên Khởi Giáo phận Bà Rịa: 22/11/2005
  • Giám Quản Tông Tòa Giáo phận Phan Thiết: 14/3/2017


Giáo phận Phú Cường

  • Giám mục Chính tòa Giuse Nguyễn Tấn Tước
  • Sinh: 22/9/1958
  • Quê quán: Bình Dương
  • Thụ phong Linh Mục: 4/4/1991
  • Giám mục Phó Phú Cường: 14/3/2011
  • Giám mục Chính toà Phú Cường: 30/6/2012
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Người phải lớn lên”


Giáo phận Vĩnh Long

  • Giám mục Chính tòa Phêrô Huỳnh Văn Hai
  • Sinh: 18/08/1954
  • Quê quán: Bến Tre
  • Thụ phong Linh Mục: 31/08/1994
  • Giám mục Chính toà Vĩnh Long: 07/10/2015
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Hãy ra khơi và thả lưới”


Giáo phận XUÂN LỘC

  • Giám mục Chính tòa Giuse Đinh Đức Đạo
  • Sinh: 2/3/1945
  • Quê quán: Nam Định
  • Thụ phong Linh Mục: 27/3/1971
  • Giám mục Phụ tá Xuân Lộc: 28/2/2013
  • Giám mục Phó Xuân Lộc: 04/06/2015
  • Giám mục Chính toà Xuân Lộc : 07/05/2016
  • Khẩu hiệu Giám mục: “Này là mình Thầy”


Cập nhật mới nhất 25/02/2019


Bài viết cùng danh mục:

 
Du lịch Carnival Group